XenForohosting
  1. Diễn đàn SEO chất lượng, rao vặt miễn phí có PA, DA cao: aiti.edu.vn | kenhsinhvien.edu.vn | vnmu.edu.vn | dhtn.edu.vn | sen.edu.vn
    Dismiss Notice
    • ĐT: 0939 713 069
    • Mail: tanbomarketing@gmail.com
    • Skype: dangtanbo.kiet
    Dismiss Notice

Chồng không được ly hôn trong trường hợp nào theo quy định pháp luật

Thảo luận trong 'Luật Nhà Đất, Giao Thông, Và Luật Khác' bắt đầu bởi baolinh1811, 6/10/23.

Những nhà tài trợ chính:

* the seen house nghỉ dưỡng
* homestay đà lạt giá rẻ
* Game dịch vụ truyền thông đại chúng là gì ?
* link vao VN88 free
* tour du lịch miền trung giá rẻ
* 188bet bóng đá trực tiếp
* bet188 link xem bóng đá
* soi cầu 247 vip online
* dàn lô 4 số vip
* công ty tnhh funismart tphcm
* b29 game online

  1. baolinh1811
    Offline

    baolinh1811 admin

    Tham gia ngày:
    19/7/23
    Bài viết:
    7
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Web:
    (Website nhà tài trợ: công ty kiến trúc nhà)
    Người chồng không được ly hôn trong trường hợp nào đúng theo quy định pháp luật? Trong Luật hôn nhân và gia đình, có nhiều quy định quan trọng về quyền và nghĩa vụ của vợ chồng khi họ quyết định ly hôn. Tuy nhiên, có một số trường hợp mà theo pháp luật, chồng không được phép tự ý đệ đơn ly hôn. Hãy để các Luật sư tư vấn tại Askany sẽ giải đáp cho bạn cặn kẽ hơn về vấn đề này.

    Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn
    Theo Điều 51 của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, cả vợ và chồng đều có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Tuy nhiên, còn có những trường hợp đặc biệt sau đây:

    Trường hợp bị ảnh hưởng bởi bệnh tâm thần hoặc bạo lực gia đình
    Cha, mẹ hoặc người thân khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn nếu một bên vợ hoặc chồng bị mắc bệnh tâm thần hoặc các loại bệnh khác khiến họ không thể nhận thức và kiểm soát hành vi của mình.

    Đồng thời, nếu họ là nạn nhân của bạo lực gia đình do vợ hoặc chồng gây ra và ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe và tinh thần của họ, cũng có quyền yêu cầu giải quyết ly hôn.

    Hạn chế ly hôn khi vợ mang thai hoặc nuôi con nhỏ
    Người chồng không được quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang mang thai hoặc vợ đang sinh con hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    Trong tình huống này, người chồng sẽ phải chờ đến sau khi con đã tròn 12 tháng tuổi mới có thể đệ đơn ly hôn.

    Thời hạn lưu cư sau khi ly hôn
    Điều 63 của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định rõ về quyền lưu cư khi ly hôn:

    Nhà ở thuộc quyền sở hữu riêng của vợ hoặc chồng và đã sử dụng chung thì sau khi ly hôn vẫn thuộc quyền sở hữu riêng của người đó.

    Nếu vợ hoặc chồng gặp khó khăn về chỗ ở, họ được quyền ở lại trong thời hạn 6 tháng kể từ ngày mối quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ khi có thỏa thuận khác giữa hai bên.

    Nguyên tắc phân chia tài sản sau ly hôn

    Điều 33 của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định về tài sản hôn nhân:

    Tài sản hình thành trong quá trình lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và mọi nguồn thu hợp pháp khác thuộc về vợ chồng trong thời gian họ kết hôn, cùng với tài sản được kế thừa hoặc tặng chung cho vợ chồng và các tài sản khác mà vợ chồng đồng ý thỏa thuận là tài sản chung.

    Tài sản riêng của vợ hoặc chồng có thể được thỏa thuận để nhập vào tài sản chung.Dựa trên những quy định này, việc xác định tài sản chung và tài sản riêng trở nên rõ ràng hơn. Đối với tài sản riêng, người sở hữu phải cung cấp chứng cứ và giấy tờ tương ứng cho Tòa án. Nếu không thể cung cấp bằng chứng, Tòa án sẽ xem xét tài sản đó là tài sản chung và áp dụng các quy định liên quan.

    Hy vọng rằng thông tin này đã giải đáp các thắc mắc về việc chồng không được ly hôn trong trường hợp nào. Nếu bạn đang đối diện với việc ly hôn và cần hỗ trợ tư vấn về việc viết đơn ly hôn hoặc các vấn đề liên quan đến luật hôn nhân và gia đình, hãy liên hệ với các luật sư hàng đầu tại Askany để được tư vấn và hỗ trợ một cách hiệu quả nhất.
     

    Nguồn: aiti.edu.vn

Chia sẻ trang này